Welcome Guest, please login or register.
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่ Primary (ชาร์จไม่ได้) ให้กำลังไฟเท่าไหร่ดูตรงไหนครับ  (อ่าน 10692 ครั้ง)
mintang
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:59:47 PM »

1. ผมพยายามหาดูแล้วไม่รู้ดูตรงไหนเห็นแต่รหัส Model เช่น AA-UM3/1.5V  เวลาซื้อก็ไม่รู้ว่าอันไหนให้กำลังเท่าไหรรู้แต่ว่า อัลคาไลน์จ่ายไฟได้เยอะ

2. อีกเรื่องครับแบต Ni-MH มีแรงดัน 1.2 V ใช้กับเครื่องใช้ 1.5V ได้หรือเปล่า ชาร์จเต็มจะมีแรงดันเท่าไหร่ ใช้หมดจะเหลือแรงดันเท่าไหร่
วานผู้รู้ตอบทีครับ Search หาไม่ได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2007, 04:06:09 PM โดย mintang » บันทึกการเข้า
jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:11:03 PM »

สวัสดีครับ ขอตอบให้ทราบคร่าวๆ เท่าที่พอทราบนะครับ

1. ผมพยายามหาดูแล้วไม่รู้ดูตรงไหนเห็นแต่รหัส Model เช่น AA-UM3/1.5V  เวลาซื้อก็ไม่รู้ว่าอันไหนให้กำลังเท่าไหรรู้แต่ว่า อัลคาไลน์จ่ายไฟได้เยอะ

ปรกติแล้ว ถ่านอัลคาไลน์ จะไม่มีการบอกปริมาณพลังงาน หรือ mAh  ที่ตัวถ่านครับ  เนื่องจากว่า ตัวถ่านอัลคาไลน์ จะมีความสามารถที่ค่อนข้างดี เมื่อจ่ายโหลดที่ดึงกระแสน้อยๆ
เป็นเวลานานๆ  และตัวมันเองค่อนข้างมีความต้านทานภายในสูงกว่าพวกถ่าน Ni-MH ด้วย จึงทำให้ประสิทธิภาพการจ่ายกระแสสูงไม่ดี
สังเกตุได้โดยง่าย เมื่อต้องจ่ายโหลดที่กระแสสูงๆ ถ่านอัลคาไลน์จะร้อนที่ตัวถ่านค่อนข้างเร็ว  เพราะมันไปสูญเสียที่ความต้านทานภายในเซลล์แทน

โดยถ่านอัลคาไลน์ ที่ค่อนข้างดีเช่น Duracell  , Energizer AA  , Sanyo , Panasonic  ยี่ห้อชั้นนำทั่วไป   ขนาด AA  อาจให้พลังงานสูงถึง  2500mAh - 3000mAh   เมื่อโหลดมีค่าน้อยๆ
แต่เมื่อโหลดมีค่าเยอะๆ เช่น จ่ายกระแสมากกว่า  500mA ขึ้นไป  (เช่นในกล้องดิจิตอล)   อัตราการจ่ายกระแสของอัลคาไลน์จะตกทันที   ทั้งแรงดันตก และ ให้ค่า mAh มีค่าลดลง จากเดิม
จึงเป็นสาเหตุให้ผู้ผลิตไม่ระบุ ขนาด mAh มาให้  เพราะไม่สามารถบอกได้ว่า ผู้ใช้งานนำไปใช้กับโหลดขนาดไหนครับ

2. อีกเรื่องครับแบต Ni-MH มีแรงดัน 1.2 V ใช้กับเครื่องใช้ 1.5V ได้หรือเปล่า ชาร์จเต็มจะมีแรงดันเท่าไหร่ ใช้หมดจะเหลือแรงดันเท่าไหร่

สามารถใช้งานทดแทนได้ครับ   โดยปรกติแล้ว ถ่านชนิด Ni-MH  เมื่อชาร์จจนเต็มแรงดันใหม่ๆ จะอยู่ที่ราวๆ 1.3x ถึง 1.4x โดยประมาณ 
และเวลาที่เราใช้งานจนหมด  ระดับแรงดันโดยเฉลี่ยจะอยู่ที่ราว 0.9 - 1 โวลท์นิดๆ  เป็นจุดที่ถือว่าตัวถ่านหมดประจุ  ซึ่งขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ด้วย ว่าตรวจจับแรงดันที่เท่าไหร่ ก็จะแจ้ง Low Batt.

แต่คุณสมบัติของ NI-MH ถึงจะแรงดันเพียง 1.2 โวลท์ แต่การใช้งานจริงจะพบว่า 
ถ่าน Ni-MH  จะรักษาระดับแรงดันของตัวมันเองที่ 1.2 โวลท์ ได้เป็นเวลานาน  ซึ่งต่างจากถ่านอัลคาไลน์ ที่แรงดันถึงจะสูงจริง แต่การรักษาแรงดันจะไม่ค่อยดี
คือจะตกลงเรื่อยๆ ตามกระแสที่จ่ายออกไป และยิ่งตกมาก เมื่อกระแสที่จ่ายมีปริมาณเยอะ  เนื่องจากความสามารถในการจ่ายกระแสที่สู้ Ni-MH ไม่ได้นั่นเองครับ

โดยดูจากกราฟตัวอย่างนี้

จะเห็นว่าเมื่อมีการใช้กระแส ที่สูงขึ้นเช่นในรูป 500mA
ถ่านอัลคาไลน์สามารถจ่ายกระแสได้เพียงช่วงเวลาสั้นๆ แรงดันค่อยๆตกลงค่อนข้างเร็ว  และเมื่อดูค่าความจุ พบว่า เหลือค่าความจุโดยประมาณ น้อยกว่า 700mAh   ทั้งที่ ความจุจริงๆของมันอาจอยู่ที่ 2500mAh   ถึง  3000mAh
ในขณะที่ถ่าน Ni-MH  สามารถรักษาระดับการจ่ายกระแสได้คงที่กว่า  และแรงดันได้ค่อนข้างคงที่ ครับ
นี่จริงเป็นสาเหตุ ที่เวลาเราใช้กล้องดิจิตอล แล้วทำไมถึงต้องใช้ถ่าน Ni-MH    เพราะว่ามันใช้งานได้คุ้มค่ากว่านั่นเอง ทั้งราคา และ อายุ การใช้งาน

หรือรูปนี้ มองที่ด้านขวาของรูป เมื่อเทียบการใช้งานที่เป็นกล้องดิจิตอล  จะเห็นว่าเวลาในการงานนั้น NI-MH ให้เวลาในการใช้งานที่ยาวนานกว่า แบบเห็นได้ชัด

Ni-MH  ให้คววามสามารถที่ดีกว่า ในเรื่องการจ่ายกระแส ที่สูงกว่า อัลคาไลน์

ทั้งนี้ทั้งนั้น จึงต้องดูการใช้งานครับ
หากเรานำไปใช้กับอุปกรณ์ที่กินกระแสน้อย เช่น รีโมทแอร์  แบบนี้ใช้ถ่านอัลคาไลน์ จะให้ประสิทธิภาพ ที่คุ้มค่ากว่า และใช้ได้เป็นเวลานาน ตามคุณสมบัติมันเลยทีเดียว
จึงต้องเลือกใช้ให้ถูกประเภท ครับ
ทั้งนี้ Ni-MH ที่กล่าวมา จะยกเว้นตัวถ่าน Sanyo Eneloop 
ที่มีความสามารถสูง ในเรื่องการเก็บรักษาประจุสูง  ดังเช่น อัลคาไลน์   แต่ก็คงคุณสมบัติการชาร์จได้แบบ Ni-MH  ไว้ด้วย   ครับ  :smiley:

....... A
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:29:24 PM »

ขอตอบแบบงูๆปลาๆไปก่อนนะครับ (เท่าที่รู้)ถ้าผิดก็ขออภัย

1. กำลังไฟคงหมายถึงความจุใช่ไหมครับ อันนี้ผมว่าแต่ละยี่ห้อคงไม่เท่ากัน และมันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง (อันนี้ความเห็นส่วนตัว) คิดว่าถ่านชนิดนี้(อัลคาไลน์)จ่ายกระแสชั่วคราวแต่ต่อเนื่องได้ไม่มากนัก หมายถึงโหลดหนักๆไม่ค่อยดี เช่น เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ดูดไฟมากๆ เช่น กล้องดิจิตอล, สว่างหรือไขควงมือถือ เป็นต้น พวกนี้จะโหลดกระแสไฟจำนวนมากในเวลารวดเร็ว เลยทำให้ถ่านจ่ายกระแสไฟให้ไม่ทัน เลยดูเหมือนว่าถ่านจะหมดเร็วกว่าปกติ ถ้าเราเอาถ่านไปใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่กินกระแสต่ำเช่น รีโมททีวี , นาฬิกา เป็นต้น ก็จะใช้ได้นานมาก ดังนั้นการวัดความจุไฟจะแตกต่างกันตามการใช้งาน

2. แรงดันถ่านชาร์จ ชาร์จเต็มประมาณ 1.3V - 1.4 V แล้วแต่ บางทีก็อาจถึง 1.7V แล้วแต่ปัจจัยอะไรผมก็ไม่รู้นะครับ เคยอ่านผ่านตามา แรงดันที่ใช้หมดนั้นแล้วแต่เครื่องใช้ไฟฟ้าครับบางอย่างจะมีระบบตัดไฟเมื่อถึงแรงดันที่ตั้งเอาไว้เพื่อป้องกันการเสียหายของเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ แต่ตามปกติไม่ควรใช้ให้ต่ำกว่า 0.9 V ครับ เพราะจะทำให้ถ่านเสื่อมเสียได้ เช่น พวกไฟฉายหลอดใส้ เปิดจนดับแล้วดับอีกหรือปล่อยทิ้งไว้ อีกทั้งไม่ได้นำไปชาร์จทันทีตัวถ่านเองก็จะคายประจุตัวเองตามระยะเวลาอีกด้วยยิ่งทำให้ถ่านเสียหายเข้าไปใหญ่ครับ จริงๆกำลังไฟ 1V ถ่านก็น่าจะอ่อนแล้วนะครับ

****** ว้าตอบช้ากว่าคุณ jane เลย ********* (ตอนพิมพ์อยู่คุณ jane ยังไมได้โพสครับ) :oops:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2007, 07:31:56 PM โดย ....... A » บันทึกการเข้า
jane
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 08:19:29 PM »

****** ว้าตอบช้ากว่าคุณ jane เลย ********* (ตอนพิมพ์อยู่คุณ jane ยังไมได้โพสครับ) :oops:

:13:  ช่วยๆกันตอบดีแล้วครับ หลากหลายความคิดดี  เป็นการแลกเปลื่ยนความรู้กันด้วย หลายๆคนช่วยกันครับ   hooray
....... A
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 10:26:59 AM »

:13:  ช่วยๆกันตอบดีแล้วครับ หลากหลายความคิดดี  เป็นการแลกเปลื่ยนความรู้กันด้วย หลายๆคนช่วยกันครับ   hooray

ไม่มีอะไรหรอกครับแซวเล่น คุณ jane เป็นสิงค์ปืนไว :shoot2:  :16:
mintang
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 06:40:15 PM »

ขอบคุณมาก  clap สุดยอดเลยครับ ตอบได้ดีมาก ขอชมจากใจครับ
ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลทำเครื่องชาร์จ Litium-ion อยู่ ได้ผลประการใดจะมาลงไว้นะครับ
jane
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 07:39:59 AM »

ขอบคุณมาก  clap สุดยอดเลยครับ ตอบได้ดีมาก ขอชมจากใจครับ
ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลทำเครื่องชาร์จ Litium-ion อยู่ ได้ผลประการใดจะมาลงไว้นะครับ

ยินดีครับ   มีข้อมูลการทำ หรือ ทำสำเร็จแล้ว มารีวิว หรือแนะนำบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ  clap
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์