Welcome Guest, please login or register.
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีถ่านปลอมบ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 8910 ครั้ง)
M180
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 02:12:31 PM »

ซื้อตามคลองถมหรือร้านทั่วไปนี่มีโอกาสเจอของปลอมบ้างมั้ยครับ แล้วซื้อที่ไหนราคาไม่แพงบ้านผมอยู่แถวบางกะปิเดินแต่แถวตะวันนา 28
jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 04:59:05 PM »

น่าจะมีบ้างนะครับ พวกยี่ห้อดังๆทั้งหลาย   สังเกตุตรงตัวถ่านนิดนึง ส่วนใหญ่ของแท้จะค่อนข้างหนัก  สำหรับ ถ่านชาร์จแบบ Ni-MH
ที่คลองถมของหลายอย่างมาจากเมืองจีน ก็ราคาถูก คุณภาพตามราคา ตาดีได้ ตาร้ายก็เสีย
บางครั้งไม่ต้องไปถึงที่นั่นก็ได้ ถ้าไมได้ไปซื้อของหลายอย่าง จะเปลืองค่าน้ำมันรถเปล่าๆ .  เพราะของแท้บางทีแพงกว่าของเทียมไม่เท่าไหร่นะครับ.

แต่

ยี่ห้อดังๆ บางความจุ  ของแท้  ก็เหมือนของปลอมนะ คือเก็บประจุไฟไม่ค่อยอยู่ แบบนี้ก็ตัวใครตัวมันเหมือนกัน  :13:
ทั้งนี้ การให้ถ่านมีความจุเต็ม ประสิทธิ์ภาพ  ต้องมาจากถ่านชาร์จที่ความจุสมบูรณ์ดี  และ  เครื่องชาร์จที่ประจุไฟได้เต็มความจุ    ต้องมีทั้งสองอย่างนะครับ  hi
....... A
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 02:48:00 PM »

ผมว่าเห็นไม่แน่ใจก็อย่าเสี่ยงเลยครับ หาร้านที่ไว้ใจได้ดีกว่า ผมว่าถึงแพงกว่าหน่อยหนึ่ง(ราคามาตรฐานนะไม่ใช่แพงเวอร์) ก็คุ้มครับเมื่อเทียบกับระยะเวลาที่ใช้ ถ้าเห็นว่าถูกแล้วกลับกลายเป็นของปลอมใช้งานไม่คุ้มค่าเลยทีนี้ ถ่านพวกนี้ระยะเวลาใช้งานยาวนานครับถ้าเลือกก็เลือกดีๆไปเลยคุ้มค่าครับ

ส่วนเรื่องถ่านแท้แล้วคุณภาพห่วยแบบคุณ jane ว่าไว้นั้นผมว่าเรื่องนี้เราต้องดูถึงบริการหลังการขายครับ การรับประกันปากป่าวหรือป่าว หรือทำจริงเคลมจริง เท่าที่ผมทราบมาส่วนใหญ่จะเคลมกันที่ร้านครับช่วงระยะเวลาสั้นๆ เช่น 7 วัน 10 วัน หรือเดือนหนึ่ง หลังซื้อประมาณนี้ เวลาเครมก็เอาไปที่ร้านบริการหลังการขายดีไม่ดีก็แล้วแต่ร้าน

แต่ผมพบว่ามีอยู่ยี่ห้อหนึ่งครับบริการหลังการขายดีมากๆเลยเป็น ยี่ห้อชื่อญี่ปุ่นแต่เป็นของคนไทย  ถ้าเป็นถ่านพวก Li จะใช้ชื่อ Oska ครับ ถ้าเป็นถ่าน Ni-MH จะชื่อ Toriyama  ยี่ห้อนี้บริการหลังการขายดีมากครับสามารถเครมได้ง่ายครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับร้านเลย สามารถส่งเครมที่บริษัทได้โดยตรง
jane
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 05:34:49 PM »

ถ่านชาร์จ เครื่องชาร์จ นี่เป็นอะไรที่แปลกมากนะครับ 
ไม่ค่อยจะมีการพูดบอกรับประกัน เป็นเรื่องเป็นราว ทั้งที่บางตัวก็ราคา 1- 2 พันขึ้น  พอถามก็บอกว่าไม่เห็นมีแจ้ง  ซื้อไปก็วัดดวงเอาเอง  ของยี่ห้อญี่ปุ่นดังๆนี่เลย

ทำไมไม่บอกไปเลยว่าถ่านชาร์จไม่มีรับประกัน หรือ เครื่องชาร์จไม่มีรับประกัน  เป็นสินค้าอิเลคทรอนิคส์ ที่เปลกมาก  ที่การรับประกัน พูดไม่เต็มปาก จากผู้ผลิต
....... A
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 02:41:51 AM »

ถ่านชาร์จ เครื่องชาร์จ นี่เป็นอะไรที่แปลกมากนะครับ 
ไม่ค่อยจะมีการพูดบอกรับประกัน เป็นเรื่องเป็นราว ทั้งที่บางตัวก็ราคา 1- 2 พันขึ้น  พอถามก็บอกว่าไม่เห็นมีแจ้ง  ซื้อไปก็วัดดวงเอาเอง  ของยี่ห้อญี่ปุ่นดังๆนี่เลย

ทำไมไม่บอกไปเลยว่าถ่านชาร์จไม่มีรับประกัน หรือ เครื่องชาร์จไม่มีรับประกัน  เป็นสินค้าอิเลคทรอนิคส์ ที่เปลกมาก  ที่การรับประกัน พูดไม่เต็มปาก จากผู้ผลิต

เห็นด้วยครับ

ผมคิดว่าเค้าอาจจะนำเข้ามาขายอย่างเดียวโดยตัวแทนจำหน่าย ซึ่งอาจไม่มีศูนย์บริการ หรือ หน่วยงานในการตรวจเช็ก หรือ ซ่อมแซม ตรงนี้เลยเป็นปัญหาในงานส่วนนี้หรือป่าวครับ  และถ่านมันเป็นวัสดุสิ้นเปลืองมีการเสื่อม คล้ายยางรถยนต์ อะไรประมาณนี้หรือป่าว ผมไม่แน่ใจ การรับประกันส่วนใหญ่เลยเห็นในรูปแบบรับประกันปากเปล่าตามหน้าร้าน ซึ่งไม่รู้พอถึงเวลาจริงจะรับประกันจริงแค่ไหน ตอนที่ผมซื้อถ่าน Eneloop เค้าก็บอกว่ารับประกัน 6 เดือน ผมยังคิดในใจเลยครับว่า ใบเสร็จอะไรก็ไม่มี void ก็ไม่มี ถ้ามาเครมจริงจะรู้ได้ยังไงว่าซื้อร้านไหน ซื้อวันเวลาไหน

แต่เท่าที่เห็นบริษัทของคนไทย (แต่ชื่อยี่ปุ่น) เค้ามีศูนย์รับเรื่องนี้อยู่เท่าที่อ่านดูเค้าเวลามีปัญหาก็ให้ส่งไปเช็กได้ถ้าเสียจริงก็เปลี่ยนให้ ผมคิดว่าถ้าผู้ผลิตหรือเจ้าของทำการตลาดเองการรับประกันน่าจะดีในแง่ความรับผิดชอบ เพราะมีหน่วยงานและบุคคลากรคอยสนับสนุนเรื่องนี้โดยตรง ซึ่งถ้าเกิดมีปัญหาจะมีบริษัทแม่รับรองอยู่โดยตรง
jane
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 05:05:22 PM »

ตัวถ่านชาร์จ ผมเฉยๆนะ เรื่องรับประกัน เพราะคิดเป็นเหมือนวัสดุ สิ้นเปลืองได้ครับ  (แต่ถ้ามีว่า ภายใน 7 วันก็ยังดี  เผื่อไปเจอแจตพอต  :27:)

แต่เครื่องชาร์จนี่  ไม่ค่อยเห็นด้วยเลย  ที่จะไม่มีการรับประกัน   ควรจะมีการระบุ  serial number  และมีใบรับประกันมาให้ด้วยเลย   จะประกัน 3 เดือน 6 เดือน 1 ปี ก็ว่าไป
พัดลมราคาถูกตัวละ 3-400 ยังมีใบรับประกันเลยครับ     ถึงได้บอกว่าเป็นอุปกรณ์ที่แปลกมาก ที่ไม่ไม่กล้าพูดออกมาให้เต็มปากว่า รับประกันสินค้าให้กับผู้บริโภค.

เครื่องชาร์จยี่ห้อไหน  ที่พิมพ์ใบรับประกัน  แนบมากับเครื่องชาร์จ ให้เป็นรื่องเป็นราว.   แล้วเครื่องชาร์จฟังกชั่นดี  ราคาเหมาะสม   ผมจะพยายามอุดหนุนเลย...  :clap2:
....... A
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 05:51:50 PM »

ตัวถ่านชาร์จ ผมเฉยๆนะ เรื่องรับประกัน เพราะคิดเป็นเหมือนวัสดุ สิ้นเปลืองได้ครับ  (แต่ถ้ามีว่า ภายใน 7 วันก็ยังดี  เผื่อไปเจอแจตพอต  :27:)

แต่เครื่องชาร์จนี่  ไม่ค่อยเห็นด้วยเลย  ที่จะไม่มีการรับประกัน   ควรจะมีการระบุ  serial number  และมีใบรับประกันมาให้ด้วยเลย   จะประกัน 3 เดือน 6 เดือน 1 ปี ก็ว่าไป
พัดลมราคาถูกตัวละ 3-400 ยังมีใบรับประกันเลยครับ     ถึงได้บอกว่าเป็นอุปกรณ์ที่แปลกมาก ที่ไม่ไม่กล้าพูดออกมาให้เต็มปากว่า รับประกันสินค้าให้กับผู้บริโภค.

เครื่องชาร์จยี่ห้อไหน  ที่พิมพ์ใบรับประกัน  แนบมากับเครื่องชาร์จ ให้เป็นรื่องเป็นราว.   แล้วเครื่องชาร์จฟังกชั่นดี  ราคาเหมาะสม   ผมจะพยายามอุดหนุนเลย...  :clap2:

ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.toriyamabattery.com/webboard/show.php?Category=&No=24
อ้างถึง
from คุณสนใจ (58.10.204.*) [22 Apr 2007 15:41] #98 (3/5)   
แนะนำให้โทรสั่งซื้อ แล้วให้เค้าจัดส่งทางไปรษณีย์สิคะ
สะดวก รวดเร็ว มีใบรับประกันด้วย ราคาก็ไม่บวกค่าจัดส่ง แถมมีลดราคาให้นิดหน่อย(ถ้าต่อได้นะคะ) ดิฉันเช็ครุ่นจากหน้าเวป แล้วก็ลองเสี่ยงโอนเงิน ให้เค้าส่งมาให้ ผลก็คือได้สินค้าภายใน 2 วัน ไม่บุบสลาย แต่เพียงว่าที่อยู่ให้ส่ง ต้องมีคนอยู่ตลอดนะคะ เพราะต้องมีคนเซ็นรับพัสดุด้วย 

แสดงว่ามีใบรับประกันให้ด้วย hooray
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์