Welcome Guest, please login or register.
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทราบได้อย่างไรว่าตัวถ่านเสียหรือตัวชาร์ตเสียค่ะ  (อ่าน 15387 ครั้ง)
JackFlash
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 12:21:40 PM »

มีเครื่องชาร์ตถ่านใช้มานานแล้วเหมือนกัน ระยะหลังชาร์ตถ่านแล้วไฟกระพริบ ชาร์ตไว้นานเหมือนกันเอาถ่านมาใช้ไม่มีไฟเลย

ลองซื้อถ่านใหม่มาใส่แรก ๆ ก็ชาร์ตได้ หลัง ๆ เหมือนเดิม ไฟกระพริบแล้วถ่านไม่มีไฟเลย

ไม่ทราบว่ามีวิธีตรวจเช็คยังไงได้บ้างค่ะว่า เครื่องชาร์ตเสียหรือตัวถ่านเสีย  :please2:

jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 02:32:03 PM »

ก็อาจเป็นได้ทั้งสองอย่างครับ

แต่เห็นบอกว่าพอนำถ่านชาร์จที่ซื้อมาใหม่ๆ ก็ชาร์จได้ปรกติ  ก็อาจจะมีสาเหตุหลักมาจากถ่านชาร์จ มากกว่าครับ

การทดสอบเครื่องชาร์จว่าเสียไหม หากเป็นเครื่องชาร์จระบบตัดอัตโนมัติ
ก็ทำการชาร์จถ่าน ดูทีละช่องว่า สามารถทำการชาร์จได้เป็นปรกติไหม  (แนะนำให้ใช้ถ่านชาร์จที่คิดว่าไม่มีปัญหา ในการทดสอบ หรือถ่านชาร์จใหม่)
หากถ่านหมดสนิท ควรใช้เวลาในการชาร์จ ตามที่คู่มือระบุมาโดยประมาณ  ทดสอบทุกช่องว่าทำงานได้อย่างปรกติ  ไฟแสดงสถานะ ทำงานถูกต้อง

กรณีถ่านชาร์จ
ให้ทำการคลายประจุถ่านชาร์จ จนหมด จากนั้นนำไปชาร์จตามปรกติ
หากเครื่องชาร์จไม่สามารถชาร์จถ่านชาร์จได้ต่อเนื่องจนถ่านเต็มตามเวลาที่กำหนดในคู่มือ    เช่นชาร์จไป เพียงสามสี่นาที ไฟก็ดับลง หรือ  หยุดการชาร์จ    เป็นไปได้ที่ถ่านชาร์จเสื่อมสภาพจากการใช้งานครับ
หรือ
ใช้เวลาชาร์จครบตามปรกติ  แต่พอนำถ่านชาร์จไปใช้งานกลับพบว่า อุปกรณ์แจ้ง Low batt ทันที  หรือ วางถ่านชาร์จ ที่ชาร์จทิ้งไว้ไม่กี่วัน และเมื่อนำไปใช้ อุปกรณ์แจ้ง Low batt ทันที

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เครื่องชาร์จที่ชาร์จถ่านได้ไม่เต็มสมบูรณ์ และ หรือ การใช้งานถ่านชาร์จที่ไม่เหมาะสม ก็เป็นสาเหตุในส่วนที่ทำให้อายุการใช้งานไม่ยาวนานมากนักครับ

หลักๆ คือเครื่องชาร์จ  สำหรับถ่านชาร์จ ที่เป็นยี่ห้อชั้นนำ  โดยควรเป็นระบบเต็มแล้วตัดอัตโนมัติครับ

หลังจากนั้นคือเลือกถ่านชาร์จตามการใช้งาน
- หากใช้งานถ่านชาร์จบ่อย และ ใช้พลังงานเยอะ ไม่ค่อยมีโอกาศวางถ่านชาร์จทิ้งไว้เฉยๆเป็นเวลานาน ให้เลือกใช้ถ่าน ความจุสูง ตระกูล 2700mAh ครัล
- หากใช้งานแบบทั่วๆไป ถ่ายรูปเรื่อย มากบ้างน้อยบ้าง เก็บไว้โดยไม่ได้ใช้งานบ้าง  แบบนี้ให้เลือกใช้ถ่านชาร์จชนิด low self  discharge  อย่าง eneloop ครับ 
JackFlash
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 07:32:45 AM »

:21: อืม เข้าใจวิธีการแล้ว จะทดลองทำดูค่ะ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยน่ะค่ะ การคลายประจุถ่านชาร์ต ทำได้ยังไงค่ะ  ปกติจะใช้กล้องถ่ายรูปทำการคลาย แต่ว่าเนื่องจากถ่านประจุต่ำมากเลยเปิดกล้องไม่ติด มีวิธีการอื่นที่จะคลายประจุยังไงค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 02:28:21 PM »

ปรกติ การคลายประจุถ่านชาร์จ สามารถใช้อุปกรณ์ที่เรามีอยู่ เช่นกล้องดิจิตอล ในการเปิดภาพ preview วนต่อเนื่อง ไปเรื่อยๆครับ  จนอุปกรณ์แจ้ง Low Batt แล้ว
หากถ่านชาร์จยังบมีประสิทธิ์ภาพอยู่บ้าง  หลังทำด้วยวิธีการนี้ เมื่อนำไปชาร์จถ่าน ในเครื่องชาร์จ จนเต็มสมบูรณ์
ถ่านชาร์จจะสามารถใช้งานได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ (อาจจะต้องทำซ้ำ สองถึงสามรอบ  คือ 1 รอบเท่ากับ  ชาร์จจนเต็ม ใช้งานจนหมดประจุ 
เพื่อกระตุ้นตัวเซลล์ ให้กลับมาทำงานได้ดีอีกครัง)

แต่กรณีถ้าถ่านชาร์จเสื่อมคุณภาพมาก  อาจจะไม่เห็นผลถึงแม้จะทำในวิธีการดังกล่าวแล้ว
คือชาร์จไว้จนเต็ม  แต่ถ่านชาร์จก็ไม่สามารถจ่ายพลังงานได้
โดยเมื่ออุปกรณ์ดึงกระแสไฟจากตัวถ่านชาร์จ กล้องจะเปิดได้แปปเดียว แล้วอาจจะดับทันที ที่เราโฟกัสภาพ ครับ
JackFlash
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 03:13:45 PM »

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ เข้าใจแล้ว แสดงว่าที่ผ่านมาเราใช้งานไม่ค่อยถูกต้องทำให้แบตเสื่อมเร็ว  kapook_3382
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์