Welcome Guest, please login or register.
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำเบื้องต้น เมื่อซื้อถ่านชาร์จ มาใหม่ๆจากร้าน  (อ่าน 31074 ครั้ง)
jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 03:02:05 PM »

คำแนะนำเบื้องต้น เมื่อซื้อถ่านชาร์จ มาใหม่ๆจากร้าน

สำหรับถ่านชาร์จโดยทั่วไปที่วางขายตามตู้ หรือ ในห้างสรรพสินค้า  บางครั้งกว่าจะถึงมือเราก็มีการเก็บไว้นานพอสมควร
บางครั้งเอามาใช้ทันที หรือ ชาร์จครั้งแรก ทำไมรู้สึกเก็บไฟไว้ได้ไม่นาน มาลองดูวิธีการที่จะมาปรับสภาพถ่านชาร์จกัน
อาจจะช่วยให้คุณเริ่มต้นกับถ่านชาร์จได้ อย่างเต็มประสิทธิภาพ

คำแนะนำ สำหรับถ่านชาร์จที่ซื้อมาใหม่

1. ถ่านชาร์จที่ซื้อมาใหม่ ในช่วงแรกนั้น ให้ทำการชาร์จด้วยกระแสขนาดต่ำๆ  0.1C  เป็นเวลา 16 ชั่วโมง จนเต็ม จากนั้นให้นำมาปล่อยทิ้งไว้ซักชั่วโมงเพื่อให้ถ่านเย็นตัวลง
2. ขั้นต่อไปให้ทำการคลายประจุ ด้วยกระแสต่ำเช่นกันเช่นที่ 0.2C  จนถ่านหมดประจุ  จากนั้นให้นำถ่านมาพักทิ้งไว้เช่นเดิม จนเย็นตัว
3. ทำการชาร์จด้วยกระแสต่ำ 0.1C อีกครั้งเป็นเวลาราวๆ 16 ชั่วโมง    ก่อนนำไปใช้งาน

หมายเหตุ
การทำขั้นตอนด้านบนนี้ ผู้ใช้ต้องมีเครื่องชาร์จที่ค่อนข้าง Full option พอสมควรเนื่องจากอย่างน้อยก็ต้องมี เครื่องชาร์จที่จำกัดกระแสชาร์จได้ หรือโปรแกรมได้   และมี โหมด Discharge  เป็นตัวคลายประจุ เพื่อที่จะได้ไม่ทำการคลายประจุ จนถ่านแรงดันตกเกินกว่า 0.9V
ซึ่งในทางปฏิบัติจริง หากเราไม่มีเครื่องที่มีความสามารถขนาดนั้น  ก็ใช้วิธีการต่อไปนี้กับเครื่องชาร์จ ชนิดเต็มแล้วตัดของท่านได้ โดยทำดังนี้.

- แกะถ่านที่ซื้อมาใหม่ ทำการชาร์จด้วยเครื่องชาร์จแบบชนิดเต็มแล้วตัดโดยทั่วไป  ชาร์จจนถ่านชาร์จเต็ม  หากในเครื่องสามารถประกระแสชาร์จได้ต่ำเท่าไหร่ก็ให้เลือกใช้ที่กระแสนั้นก่อน  และปล่อยจนถ่านเย็นตัวลง
- ทำการ discharge *   จนถ่านชาร์จหมดประจุ     จากนั้นปล่อยให้ถ่านเย็นตัวลง
- ทำการชาร์จอีกครั้ง ด้วยกระแสชาร์จที่ค่อนข้างต่ำหน่อย เท่าที่เครื่องชาร์จ ชนิดเต็มแล้วตัดจะทำได้ อีกครั้งจนเต็ม

* โดยส่วนมาก เครื่องชาร์จโดยทั่วไป หากเลือกโหมดนี้ เมื่อทำการ discharge หมด เครื่องมักจะทำการชาร์จต่อให้เองโดยอัตโนมัติ

การทำข้างต้นถือเป็นการเป็นการปรับสภาพแบตเตอรี่ ฟื้นฟูความสามารถของถ่านชาร์ร์ ให้พร้อมใช้งาน

คำแนะนำเพิ่มเติม

ถ่านชาร์จที่มีการชาร์จโดยปรกติ   คือใช้งานไป แล้วก็มาชาร์จ   ทุกๆ 10 รอบ ควรมีการ  Discharge  ในวิธีการข้างต้นเช่นกันซักครั้งนึง
และถ่านชาร์จที่ทิ้งไว้นานกว่า 30 วัน  ก็ควรจะเข้ามาสู่กระบวนการปรับสภาพแบตเตอรี่แบบข้างต้น  ด้วยเช่นกัน  :angel:

*ข้อมูลข้างต้นเขียนขึ้นจากความเห็นส่วนตัวในการใช้งาน และ คู่มือคำแนะนำการใช้งานเครื่องชาร์จ  28
pixx
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:32:09 AM »

ที่บอกว่าให้ discharge อะคับ คือทำที่ไหนหรอคับ

ที่กล้อง หรือ ที่ที่ชาร์จ คับ

แล้วถ้าเป็นที่ที่ชาร์จแบบที่ discharge ได้ ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ (เคยเห็นแต่ที่ชาร์จได้อย่างเดียวอะคับ)

ถามอีกแบบนึงด้วยคับ ที่จำกัดกระแสชาร์จได้ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

ปล. ยี่ห้ออะไรคับ
jane
ท่องไปตามใจฝัน
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 01:05:48 PM »

ที่บอกว่าให้ discharge อะคับ คือทำที่ไหนหรอคับ

ที่กล้อง หรือ ที่ที่ชาร์จ คับ

แล้วถ้าเป็นที่ที่ชาร์จแบบที่ discharge ได้ ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ (เคยเห็นแต่ที่ชาร์จได้อย่างเดียวอะคับ)

ถามอีกแบบนึงด้วยคับ ที่จำกัดกระแสชาร์จได้ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

ปล. ยี่ห้ออะไรคับ

ปรกติ จะทำผ่านที่ชาร์จนะครับ  ถ้าเครื่องชาร์จมีฟังกชั่น Discharge   แต่
ถ้าไม่มีฟังกชั่นนี้ ก็ใช้วิธีการใส่ลงในกล้องดิจิตอลก็ได้ และใช้จนกว่าแบตจะหมด หรือกล้องดับไปเอง ก็พอจะใช้แทนกันได้ครับ  หลังจากหมดแล้ว จึงนำไปชาร์จตามปรกติครับ

ส่วนเครื่องชาร์จแบบมีฟังกชั่นนี้  ก็แล้วแต่จะเลือกใช้เลยครับ มีตั้งแต่หลักร้อย ถึง หลักพัน  ตามแต่ละยี่ห้อนะครับ
ส่วนที่ถามเรื่องที่จำกัดกระแส  ส่วนใหญ่เครื่องชาร์จก็จะชาร์จด้วยกระแสคงที่นะครับ
แต่จะมีข้อเพิ่มเติมคือ บางรุ่น เมื่อชาร์จสองก้อน จะใช้กระแสที่สูงกว่า เวลาชาร์จถ่านพร้อมกัน 4 ก้อนครับ
ซึ่งมักจะเจอได้ในเครื่องชาร์จ Quick Charge ทั่วไปครับ   ต้องอ่านที่ตัวเครื่องให้ดีครับ ว่าเป็นแบบไหน
แต่บางรุ่นก็สามารถจ่ายกระแสได้ที่ขนาดเดียวกันเลย ทั้งสี่ช่อง  ซึ่งมักจะราคาสูงกว่าปรกติครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์